Advertisementsതിരുവനന്തപുരം: സംസ്ഥാനത്ത് അവയവദാന തട്ടിപ്പ് നടക്കുന്നത് വ്യാജരേഖകള്‍ മറയാക്കിയെന്ന് ൈക്രംബ്രാഞ്ച് കണ്ടെത്തല്‍. പണം നല്‍കി അവയവം വാങ്ങിയശേഷം, ദാതാക്കള്‍ നല്‍കേണ്ട സാമൂഹിക പ്രതിബദ്ധത സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ ഒത്താശയോടെ വ്യാജമായി തയാറാക്കുകയാണ്.

ത​ട്ടി​പ്പി​നു​ പി​ന്നി​ല്‍ സ​ര്‍​ക്കാ​ര്‍ ഉ​ദ്യോ​ഗ​സ്​​ഥ​ര്‍​ക്കും പ​ങ്കു​ണ്ടെ​ന്ന്​ അ​ന്വേ​ഷ​ണ​സം​ഘം സം​ശ​യി​ക്കു​ന്നു. ഇൗ ​വി​ഷ​യ​ത്തി​ല്‍ വി​ശ​ദ അ​ന്വേ​ഷ​ണം ന​ട​ത്തും. ര​ണ്ടു​​വ​ര്‍​ഷ​ത്തി​നി​ടെ സം​സ്​​ഥാ​ന​ത്ത്​ ന​ട​ന്ന അ​വ​യ​വ​ദാ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ വി​ശ​ദാം​ശ​ങ്ങ​ള്‍ തേ​ടി ആ​രോ​ഗ്യ​വ​കു​പ്പി​ന് ക്രൈം​ബ്രാ​ഞ്ച് ക​ത്ത്​ ന​ല്‍​കി. ഇ​ര​ക​ളി​ല്‍ ഏ​റെ​യും സാ​മ്ബ​ത്തി​ക​മാ​യി പി​ന്നാ​ക്കം നി​ല്‍​ക്കു​ന്ന​വ​രാ​ണ്​.

സ്വ​കാ​ര്യ ആ​ശു​പ​ത്രി​ക​ളി​ല്‍ അ​വ​യ​വം മാ​റ്റി​വെ​ക്കേ​ണ്ട​വ​ര്‍​ക്കാ​യി ദാ​താ​ക്ക​ളെ ക​ണ്ടെ​ത്തു​ന്ന​ത്​ ഏ​ജ​ന്‍​റു​മാ​രാ​ണ്. ദാ​താ​ക്ക​ള്‍​ക്ക് പ​ണം ന​ല്‍​കി​യ​ശേ​ഷം അ​വ​രു​ടെ അ​റി​വോ​ടെ ത​ന്നെ​യാ​ണ്​ വ്യാ​ജ​രേ​ഖ​ക​ള്‍ ത​യാ​റാ​ക്കു​ന്ന​ത്. സ​ര്‍​ക്കാ​റി​െന്‍റ മൃ​ത​സ​ഞ്​​ജീ​വ​നി എ​ന്ന പ​ദ്ധ​തി​യെ അ​ട്ടി​മ​റി​ച്ചാ​ണി​ത്. ക​ഴി‌​ഞ്ഞ ര​ണ്ടു​വ​ര്‍​ഷ​ത്തി​നി​ടെ സം​സ്​​ഥാ​ന​ത്ത്​ ന​ട​ന്ന 35 അ​വ​യ​വ​ദാ​ന​ങ്ങ​ള്‍ ക്രൈം​ബ്രാ​ഞ്ച് പ​രി​ശോ​ധി​ച്ചു.

കോ​ള​നി​ക​ളി​ല്‍ താ​മ​സി​ക്കു​ന്ന​വ​ര്‍ മു​ത​ല്‍ ഗു​ണ്ട​ക​ളും ക്രി​മി​ന​ല്‍ കേ​സു​ക​ളി​ല്‍ പ്ര​തി​ക​ളാ​യ​വ​രു​മു​ള്‍​പ്പെ​ടെ ത​ട്ടി​പ്പി​നി​ര​യാ​യി​ട്ടു​ണ്ട്. തു​ച്ഛ​മാ​യ പ​ണം ന​ല്‍​കി​യാ​ണ്​ അ​വ​യ​വം വാ​ങ്ങി​യ​ത്. ഇ​തോ​ടെ​യാ​ണ് ദാ​താ​ക്ക​ളു​ടെ സാ​മൂ​ഹി​ക പ്ര​തി​ബ​ദ്ധ​ത സ​ര്‍​ട്ടി​ഫി​ക്ക​റ്റി​ലും ക്രൈം​ബ്രാ​ഞ്ച് സം​ശ​യം പ്ര​ക​ടി​പ്പി​ച്ച​ത്.

അ​വ​യ​വം സ്വീ​ക​രി​ച്ച പ​ല​രു​ടെ​യും ആ​രോ​ഗ്യാ​വ​സ്ഥ മോ​ശ​മാ​യതിനാല്‍ അവരുടെ മൊ​ഴി​യെ​ടു​ക്കാ​ന്‍ സാ​ധി​ച്ചി​ട്ടി​ല്ല​. ആ​രോ​ഗ്യ​വ​കു​പ്പ് ന​ല്‍​കു​ന്ന രേ​ഖ​ക​ള്‍ പ​രി​ശോ​ധി​ച്ച്‌ സ​ര്‍​ക്കാ​ര്‍ ഉ​ദ്യോ​ഗ​സ്ഥ​രി​ലേ​ക്കും ഏ​ജ​ന്‍​റു​മാ​രി​ലേ​ക്കും അ​ന്വേ​ഷ​ണം വ്യാ​പി​പ്പി​ക്കാ​നാ​ണ്​ അ​ന്വേ​ഷ​ണ​സം​ഘം ഉ​ദ്ദേ​ശി​ക്കു​ന്ന​ത്. സ​ര്‍​ക്കാ​റി​െന്‍റ അ​വ​യ​വ​ദാ​ന പ​ദ്ധ​തി​ക്കെ​തി​രെ സ​മൂ​ഹ മാ​ധ്യ​മ​ങ്ങ​ളി​ല്‍ തെ​റ്റാ​യ പ്ര​ചാ​ര​ണ​ങ്ങ​ള്‍​ക്ക്​ നേ​തൃ​ത്വം ന​ല്‍​കി​യ​ത് മാ​ഫി​യ​യാ​ണെ​ന്ന്​ സൂ​ച​ന ല​ഭി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്.

കൈ​മാ​റ്റ​മ​ല്ല വ്യാ​പാ​രം; മാ​ഫി​യ​ക്കി​ഷ്​​ടം വൃ​ക്ക​ക​ള്‍

തി​രു​വ​ന​ന്ത​പു​രം: സം​സ്ഥാ​ന​ത്ത് ര​ണ്ടു വ​ര്‍​ഷ​ത്തി​നി​ടെ വ​ന്‍​തോ​തി​ല്‍ അ​വ​യ​വ ‘വ്യാ​പാ​രം’ ന​ട​ന്ന​താ​യി ക്രൈം​ബ്രാ​ഞ്ച് എ​ഫ്.​ഐ.​ആ​ര്‍. ഇ​തി​നു പി​ന്നി​ല്‍ സം​ഘ​ടി​ത ഗൂ​ഢാ​ലോ​ച​ന​യും നി​യ​മ​ലം​ഘ​ന​വും ന​ട​ന്നു. ക്രൈം​ബ്രാ​ഞ്ച് തൃ​ശൂ​ര്‍ എ​സ്‌.​പി കെ.​എ​സ്. സു​ദ​ര്‍​ശ​നാ​ണ്​ അ​ന്വേ​ഷ​ണ​ച്ചു​മ​ത​ല. തി​രി​ച്ച​റി​യാ​ത്ത​വ​രെ പ്ര​തി​ചേ​ര്‍​ത്താ​ണ് കേ​സെ​ടു​ത്ത​ത്.

2012 മു​ത​ല്‍ ഇ​തു​വ​രെ മ​സ്തി​ഷ്ക മ​ര​ണം സം​ഭ​വി​ച്ച 314 പേ​രി​ല്‍​നി​ന്ന് 888 അ​വ​യ​വ​ങ്ങ​ള്‍ സ്വീ​ക​രി​ച്ചു. കൂ​ടു​ത​ല്‍ പേ​ര്‍​ക്ക്​ കൈ​മാ​റി​യ​ത്​ വൃ​ക്ക​യാ​ണ്​ -542. 2015ന്​ ​ശേ​ഷം മ​സ്തി​ഷ്ക മ​ര​ണം സം​ഭ​വി​ച്ച​വ​രു​ടെ അ​വ​യ​വ​ങ്ങ​ള്‍ ദാ​നം ചെ​യ്യു​ന്ന​തി​ല്‍ കു​റ​വു​ണ്ടാ​യി. 2015ല്‍ 218 ​പ്ര​ധാ​ന അ​വ​യ​വ​ങ്ങ​ള്‍ ദാ​നം ചെ​യ്ത സ്ഥാ​ന​ത്ത് 2018ല്‍ 29​ഉം 2019ല്‍ 55​ഉം 2020ല്‍ 61​ഉം അ​വ​യ​വ​ങ്ങ​ളാ​ണ് ദാ​നം ചെ​യ്ത​ത്. 2015ല്‍ 132 ​വൃ​ക്ക​ക​ള്‍ ദാ​നം ചെ​യ്തി​ട​ത്ത് 2020ല്‍ 35 ​എ​ണ്ണം മാ​ത്രം.

മ​സ്തി​ഷ്ക മ​ര​ണം സം​ഭ​വി​ക്കു​ന്ന​വ​രു​ടെ അ​വ​യ​വം മാ​റ്റു​​ന്ന​ത് സ​ങ്കീ​ര്‍​ണ പ്ര​ക്രി​യ​യാ​യ​തി​നാ​ല്‍ പ​ല ആ​ശു​പ​ത്രി​ക​ള്‍​ക്കും താ​ല്‍​പ​ര്യ​ക്കു​റ​വാ​ണ്. മ​ര​ണ​ശേ​ഷം അ​വ​യ​വം ദാ​നം​ചെ​യ്യാ​ന്‍ ആ​ഗ്ര​ഹി​ക്കു​ന്ന​വ​ര്‍​ക്ക് സ​ര്‍​ക്കാ​ര്‍ സൈ​റ്റി​ല്‍ ര​ജി​സ്​​റ്റ​ര്‍ ചെ​യ്യാം. എ​ന്നാ​ല്‍, മ​ര​ണാ​ന​ന്ത​രം ബ​ന്ധു​ക്ക​ളു​ടെ സ​മ്മ​ത​ത്തോ​ടെ മാ​ത്ര​മേ അ​വ​യ​വം എ​ടു​ക്കാ​നാ​കൂ.

ഉ​റ്റ ബ​ന്ധു​ക്ക​ള്‍ ദാ​താ​ക്ക​ളാ​കു​ന്ന ലൈ​വ് ഡോ​ണ​ര്‍ ട്രാ​ന്‍​സ്പ്ലാ​ന്‍​റേ​ഷ​ന് അ​നു​മ​തി ന​ല്‍​കാ​ന്‍ പ്ര​ത്യേ​ക സ​ര്‍​ക്കാ​ര്‍ ക​മ്മി​റ്റി​യു​ണ്ട്. നാ​ലു​ വ​ര്‍​ഷ​ത്തി​നി​ടെ 2392 വൃ​ക്ക​ക​ളും 503 ക​ര​ളും ഇ​ങ്ങ​നെ ദാ​നം ചെ​യ്തി​ട്ടു​ണ്ട്. എ​ന്നാ​ല്‍, കോ​വി​ഡ് ബാ​ധ​ക്കു​ശേ​ഷം അ​വ​യ​വ​ദാ​ന​ത്തി​ന്​ തി​രി​ച്ച​ടി നേ​രി​ട്ടു. 2019ല്‍ 690 ​പേ​ര്‍ വൃ​ക്ക​ക​ള്‍ ദാ​നം ചെ​യ്ത​പ്പോ​ള്‍ ഈ ​വ​ര്‍​ഷം ദാ​നം ചെ​യ്ത​ത് 307പേ​ര്‍ മാ​ത്ര​മെ​ന്ന്​​ ക​ണ​ക്കു​ക​ള്‍ വ്യ​ക്ത​മാ​ക്കു​ന്നു.

By Inews

Leave a Reply